HỎI - ĐÁP: Xử lý thế nào khi CSGT xử phạt do chạy quá tốc độ nhưng không chứng minh lỗi vi phạm?

Người vi phạm giao thông có quyền yêu cầu cơ quan công an xuất trình bằng chứng dưới dạng hình ảnh khi vi phạm lỗi tốc độ hay không? Mức phạt với lỗi này theo quy định hiện nay như thế nào? Dưới đây là giải đáp cụ thể:

HỎI - ĐÁP: Xử lý thế nào khi CSGT xử phạt do chạy quá tốc độ nhưng không chứng minh lỗi vi phạm?

Hỏi:

Em hôm nay bị phạt về vi phạm giao thông mà vẫn ấm ức. Chuyện là thế này: em bị bắn tốc độ 49/40, em yêu cầu CSGT chứng minh lỗi vi phạm.

Họ cho xem máy bắn tốc độ thì em yêu cầu xem hạn kiểm định của máy, họ không chịu. Em ký biên bản vi phạm nhưng ghi ý kiến là cho xem hạn kiểm định của máy. Sau đó, họ điều tra thông tin của em và biết em làm ở công ty A, họ gửi công văn vi phạm giao thông về công ty của em. Cho em hỏi văn phòng luật sư là trong trường hợp nào thì được gửi công văn về địa phương và đơn vị công tác? Trong trường hợp của em cảnh sát giao thông có vi phạm điều gì không?

Em xin cám ơn rất nhiều!

Trả lời:

Thứ nhất: Cảnh sát giao thông có nghĩa vụ chứng minh lỗi vi phạm

Theo điểm đ, khoản 1, điều 3 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định một trong những Nguyên tắc xử phạt vi phạm hành chính, đó là: “Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính”.

Như vậy, nếu cho rằng bạn điều khiển xe chạy quá tốc độ cho phép thì Tổ công tác phải lập biên bản trên cơ sở kết quả thu được của máy đo tốc độ có ghi hình (hay thường gọi là “súng bắn tốc độ”) và hình ảnh này phải lưu trong hồ sơ xử phạt vi phạm hành chính.

Ngoài ra, không phải hình ảnh nào thu được của máy đo tốc độ có ghi hình cũng được coi là căn cứ nếu không hội đủ một số điều kiện như: Độ rõ của hình ảnh, ngoại cảnh của hình ảnh để chứng minh rằng bạn vi phạm tại đoạn đường nhất định mà bạn đã điều khiển phương tiện quá vận tốc tối đa cho phép.

Một căn cứ rất quan trọng nữa đó là Máy đo tốc độ có ghi hình mà Tổ công tác sử dụng phải hợp pháp.

Theo điểm a, khoản 1, điều 10 Thông tư số 01/2016/TT-BCA quy định về nhiệm vụ, quyền hạn, hình thức, nội dung tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ của cảnh sát giao thông quy định việc quản lý, sử dụng và danh mục phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ được sử dụng để phát hiện vi phạm hành chính về trật tự, an toàn giao thông và bảo vệ môi trường thì:

Điều 10. Kiểm soát thông qua hệ thống giám sát, xử lý vi phạm trật tự, ATGT đường bộ

1. Hệ thống giám sát, xử lý vi phạm trật tự, ATGT đường bộ, bao gồm:

a) Các thiết bị đầu cuối (máy đo tốc độ có ghi hình ảnh; camera giám sát, ghi nhận hình ảnh phương tiện vi phạm; các thiết bị điều khiển; các thiết bị điện, điện tử và cơ khí khác...) được lắp đặt cố định trên tuyến giao thông đường bộ để giám sát trực tuyến tình hình trật tự, an toàn giao thông và tự động ghi nhận bằng hình ảnh của người, phương tiện vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ;...

Như vậy, máy đo tốc độ có ghi hình ảnh ”là phương tiện, thiết bị bắt buộc phải kiểm định và phải sử dụng đúng quy định tại Điều 39 Thông tư số: 24/2013/TT-BKHCN, ngày 30 tháng 09 năm 2013 của Bộ Khoa học và công nghệ.

“1. Tem kiểm định

a) Tem kiểm định có nội dung và hình thức tương ứng theo Mẫu 16.TKĐ tại Phụ lục ban hành kèm theo Thông tư này;

b) Tem kiểm định được dán trực tiếp trên phương tiện đo đạt yêu cầu quy định của quy trình kiểm định tương ứng và ở vị trí thích hợp;

c) Tem kiểm định được sử dụng kết hợp với dấu kiểm định và/hoặc giấy chứng nhận kiểm định để thông báo có giá trị của việc kiểm định đối với phương tiện đo, chuẩn đo lường có quy định về thời hạn phải kiểm định lại theo chu kỳ;

d) Trường hợp phương tiện đo, chuẩn đo lường không đủ chỗ hoặc không thể dán tem kiểm định thì được phép sử dụng giấy chứng nhận kiểm định để thông báo thời hạn có giá trị của việc kiểm định đối với phương tiện đo, chuẩn đo lường đó”.

Như vậy, Máy đo tốc độ có ghi hình là phương tiện bắt buộc phải kiểm định và phải còn trong hạn kiểm định thì hình ảnh chụp được mới có giá trị sử dụng.

Từ những căn cứ trên và từ dữ liệu bạn cung cấp thì có thể thấy việc công an từ chối chứng minh lỗi vi phạm của bạn là không đúng. Vì vậy bạn cần khiếu nại lên cơ quan quản lý cấp trên trực tiếp của cơ quan công an nơi xử phạt bạn.

Thứ 2: Về trường hợp gửi công văn về địa phương và đơn vị công tác

Tại điều số 71 Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định:

Điều 71. Chuyển quyết định xử phạt để tổ chức thi hành

1. Trong trường hợp cá nhân, tổ chức thực hiện vi phạm hành chính ở địa bàn cấp tỉnh này nhưng cư trú, đóng trụ sở ở địa bàn cấp tỉnh khác và không có điều kiện chấp hành quyết định xử phạt tại nơi bị xử phạt thì quyết định xử phạt được chuyển đến cơ quan cùng cấp nơi cá nhân cư trú, tổ chức đóng trụ sở để tổ chức thi hành; nếu nơi cá nhân cư trú, tổ chức đóng trụ sở không có cơ quan cùng cấp thì quyết định xử phạt được chuyển đến Ủy ban nhân dân cấp huyện để tổ chức thi hành.

2. Trong trường hợp vi phạm hành chính xảy ra ở địa bàn cấp huyện này nhưng cá nhân cư trú, tổ chức đóng trụ sở ở địa bàn cấp huyện khác và thuộc phạm vi một tỉnh ở miền núi, hải đảo, vùng xa xôi, hẻo lánh mà việc đi lại gặp khó khăn và cá nhân, tổ chức vi phạm không có điều kiện chấp hành quyết định xử phạt tại nơi bị xử phạt thì quyết định xử phạt được chuyển đến cơ quan cùng cấp nơi cá nhân cư trú, tổ chức đóng trụ sở để tổ chức thi hành.

3. Cơ quan có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính đối với các trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này có trách nhiệm chuyển toàn bộ hồ sơ, giấy tờ liên quan; tang vật, phương tiện vi phạm hành chính (nếu có) cho cơ quan tiếp nhận quyết định xử phạt để thi hành theo quy định của Luật này. Cá nhân, tổ chức vi phạm có trách nhiệm trả chi phí vận chuyển hồ sơ, tang vật, phương tiện vi phạm hành chính.

Như vậy nếu bạn địa phương bạn công tác khác địa phương nơi xảy ra sự việc thì công an có thể gửi quyết định xử phạt đến công ty của bạn là nơi bạn công tác. Còn nếu không thuộc trường hợp trên thì việc quyết định đến công ty bạn là sai và bạn có thể khiếu nại lên cơ quan cấp trên trực tiếp của họ yêu cầu xử lý.

Theo Luật Minh Khuê

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục

Mới - Nóng

Tin Việc Làm Nam Bộ

Tin Việc Làm Lái Xe

Tin Phía Sau Tay Lái

Tin Xã Hội Đời Sống

Tin Bóng Đá Quốc Tế

Tin Kết Quả Trực Tuyến

Khám phá