HỎI - ĐÁP: GPLX ô tô có được dùng thay thế bằng lái xe máy?

Nhiều tài xế vẫn còn thắc mắc về vấn đề GPLX ô tô có được dùng để thay thế bằng lái xe máy hay không. Để nắm được câu trả lời chính xác nhất mời bạn theo dõi những thông tin trong bài viết ở dưới đây.

HỎI - ĐÁP: GPLX ô tô có được dùng thay thế bằng lái xe máy?

Câu hỏi: 

Hai ngày trước, tôi điều khiển xe máy và quên mang theo bằng lái xe máy hạng A1. Khi bị CSGT dừng xe kiểm tra, tôi có xuất trình bằng lái ô tô hạng B2. Tuy nhiên, tôi vẫn bị CSGT xử phạt về lỗi không bằng lái. Xin hỏi, việc tôi bị CSGT xử phạt có đúng khi tôi đã có bằng lái B2?

Trả lời: 

Luật sư Lê Dũng, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định giấy phép lái xe (GPLX) hạng A1 cấp cho người lái mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3.

GPLX hạng B1 được cấp cho người không hành nghề lái xe điều khiển ô tô chở người đến chín chỗ ngồi, xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg.

Còn theo khoản 1 Điều 55 Luật Giao thông đường bộ 2008, người lái xe khi tham gia giao thông có GPLX phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Từ các quy định trên, khi điều khiển phương tiện nào, người lái xe phải có GPLX phù hợp loại xe đó. Vì vậy, anh Ngọc không thể dùng GPLX ô tô thay thế cho GPLX xe máy.

Trường hợp người lái xe có nhu cầu tích hợp các GPLX có hạng khác nhau thì cần thực hiện thủ tục cấp đổi GPLX.

Điều 38 Thông tư 12/2017 quy định người lái xe có nhu cầu cấp đổi GPLX lập một bộ hồ sơ gửi trực tiếp đến hoặc kê khai trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở GTVT nơi cấp GPLX lần đầu.

Hồ sơ gồm: Đơn đề nghị đổi GPLX, giấy khám sức khỏe, bản sao CMND hoặc CCCD còn thời hạn.

Theo: PLO

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục

Mới - Nóng

Tin Việc Làm Nam Bộ

Tin Việc Làm Lái Xe

Tin Phía Sau Tay Lái

Tin Xã Hội Đời Sống

Tin Bóng Đá Quốc Tế

Tin Kết Quả Trực Tuyến

Khám phá